ผู้เขียน หัวข้อ: ถานีสอบถามครับ ผมอยากให้ วิทยุของผม รับ-ส่ง ได้ไกลขึ้นผมต้องทำยังไงบ้างครับ  (อ่าน 16333 ครั้ง)

ออฟไลน์ zidane36

• Newbie
  • *
 ผมอยากให้ วิทยุของผม รับ-ส่ง ได้ไกลขึ้นผมต้องทำยังไงบ้างครับ  ไม่รู้ผมเข้าใจถูกหรือเปล่านะครับ ที่เขาเรียกว่า ตั้งสถานีอะไรนี่แหละครับ มันต้องมี

พวกอุปกรณ์อะไรมั่งครับ เช่นที่ผม ได้ยินมา ก็พวก power supply(ผมไม่เข้าใจว่าสิ่งนี้ว่าใช้ทำอะไร) แล้วพวก SWR meter เสาวิทยุ สาย อากาศ ไม่

ทราบว่ายังมีอะไรอีกบ้างครับ และก็ไม่รู้ว่า อุปกรณ์ที่ผมพูดมา ผมจะเข้าใจถูกต้องหรือเปล่าครับ   ชี้แนะด้วยครับ ผมไม่ค่อยรู้เรื่องครับ อ้อ ผมเพิ่งหัดเล่น

ย่าน 245 mhz ครับ  ถ้าจะให้ดีมีราคาคร่าวๆของอุปกรณ์ ต่างๆ มาให้กระผมได้พิจารณา จักขอบพระคุณเป็นอย่างยิ่งครับ 

ขอบพระคุณจากใจทุกความเห็นครับ ^^

ออฟไลน์ maipai

• E27GEA
  • Administrator
  • Sr. Member
การที่จะทำให้วิทยุ รับ-ส่งได้ไกลขึ้นประกอบด้วยหลายปัจจัยดังนี้ครับ
1.ความสูง ยิ่งสูงมากก็ยิ่งดีเพราะทำให้สัญญาณที่ออกไปดีในบริเวณโล่ง และได้มุมครอบคลุมพื้นที่ต่ำได้ดี แต่จะสูญเสียสัญญาณกับสายนำสัญญาณไปมาก
2.กำลังส่ง ส่วนใหญ่เมื่อตั้งสถานีแล้วจะใ้ช้เครื่องโมบายที่ให้กำลังส่งสูงกว่าเครื่องแฮนดี้ เพราะต้องสูญเสียในสายนำสัญญาณอีก
3.เมื่อใช้กำลังส่งที่สูงจำจำเป็นต้องมีแหล่งพลังงานที่มีกระแสมาก เช่นแบตเตอรี่รถยนต์หรือเพาเวอร์ซัพพลาย เพื่อให้จ่ายกระแสอย่างต่อเนื่องรองรับเครื่องโมบายได้
4.สายนำสัญญาณ ควรใช้สายที่มีขนาดใหญ่ เพราะค่าสูญเสียจะมากเมื่อใช้สายขนาดเล็ก ทำให้ส่งและรับได้ไม่ดีอย่างที่ควรจะเป็น
5.สายอากาศ จะเลือกใช้สายอากาศตามที่เราต้องการ โดยดูจากการแพร่กระจายคลื่น เช่น รอบตัว หรือกึ่งรอบตัว หรือทิศทาง ยิ่งGAIN dB มากยิ่งดี
6.เมื่อมีกำลังส่งที่สูงและสายอากาศที่ติดตั้งอยู่ห่างจากเรา ควรมีเครื่อง SWR มิเตอร์ เพื่อใช้ตรวจสอบค่าสะท้อนกลับ ไม่ให้มากเกิน 1:1.5 มิเช่นนั้น PA ภายในเครื่องโมบายจะเสียหายได้

สำหรับราคา
รายการที่ 1 ขึ้นอยู่กับความสูงครับ อาจใช้ท่อนแป๊บ หรือทำเป็นทาวเวอร์เลยก็ได้
รายการที่ 2  5000-10000 บาท
รายการที่ 3 ควรเลือกใช้ 20A ขึ้นไป ราคา 2500-4500 บาท
รายการที่ 4 แล้วแต่ขนาดนะครับ ควรใช้ให้ถูกความยาวด้วย ถ้าประมาณ 25 เมตร ควรใช้ 8D-FB หรือ RG-8 ขึ้นไปจนถึงHaliax เมตรละ 50-150 บาท
รายการที่ 5 2000-5000 บาท
รายการที่ 6  1500-4000 บาท

อย่าลืมขออนุญาติตั้งสถานีด้วย ราคา 1070 บาท รวมvat แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2011, 09:05:03 AM โดย maipai »

ออฟไลน์ umnad

• Newbie
  • *
ลืมใบอนุญาติ อีกใบครับ 535 บาทครับ จะได้ปลอดภัย ไร้กังวล(สำหรับเครื่องที่มีกำลังส่งเกิน 3 วัตต์)
ส่วนสายนำก็แนะนำให้ใช้ 8 D/ FB ครับ การติดตั้งจะยากหน่อย ไม่ควรดัดสายจนมากเกินควร เพราะว่า
ค่าอิมพีแด๊นท์ มันจะเปลี่ยนเพี้ยนไป เนื่องจากมันเป็นสายโฟม

ออฟไลน์ zidane36

• Newbie
  • *
โอ้ นี่แหละครับที่ผมต้องการ ลึกซึ้ง เข้าใจง่ายครับ ขอบพระคุณมากๆครับ ^^

ออฟไลน์ iampum2014

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ เข้าใจง่ายมากเลยครับ

ไมค์มาแรงดอทคอม ชุมชนคน ว.6 สำหรับนักวิทยุสื่อสาร

รับทำเว็บ สมุทรปราการ